“Gà trống nuôi con” dưới 36 tháng có được hoãn thi hành án? 

Chú hàng xóm cạnh nhà tôi vừa bị kết tội "Vô ý làm chết người”, nhưng vợ chú mới mất, chú phải nuôi con nhỏ dưới  2 tuổi và nuôi bố mẹ già không có thu nhập, ốm đau triền miên. Tôi muốn hỏi chú có được hoãn thi hành án phạt tù vì nuôi con dưới 36 tháng tuổi không? 

Ảnh minh họa

Trường hợp của bạn hỏi, Kiemsat.vn trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 61, Bộ luật Hình sự 1999, người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:

– Bị bệnh nặng được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;

– Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;

– Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến một năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng;

– Bị kết án về tội ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến một năm.

Theo Nghị quyết 01/2007/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của BLHS về miễn chấp hành hình phạt tù thì: Người bị xử phạt tù nếu có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng, đồng thời sau khi bị xử phạt tù không có hành vi vi phạm pháp luật nghiệm trọng, không có căn cứ cho rằng họ bỏ trốn và thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được hoãn chấp hành hình phạt tù:

b) Là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi (không phân biệt là con đẻ hay con nuôi), nếu họ bị xử phạt tù lần đầu.

c) Là người bị kết tù không phải về tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiệm trọng và là người duy nhất trong gia đình đang lao động có thu nhập và nếu bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì gia đình họ sẽ gặp khó khăn đặc biệt trong cuộc sống (như không có nguồn thu nhập nào khác, không có ai chăm nom, nuôi dưỡng… những người thân thích của họ trong gia đình mà không có khả năng lao động).

Như vậy, trường hợp chú hàng xóm của bạn nuôi con dưới 36 tháng tuổi sẽ không được hoãn chấp hành án tù do Luật chỉ quy định cho đối tượng là phụ nữ.

Tuy nhiên, hoàn cảnh của chú hàng xóm nhà bạn vừa nuôi con nhỏ, vừa nuôi cha mẹ già không có thu nhập, lại ốm đau, nên có thể được xét là người lao động duy nhất trong gia đình không có thu nhập; nếu chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt…

Vì vậy, chú hàng xóm của bạn có thể được xem xét hoãn chấp hành hình phạt tù 1 lần hoặc nhiều lần nhưng tổng số thời gian được hoãn chấp hành không quá một năm.

 Phạm Hằng

Các bài liên quan>>>

Đăng ký khai sinh cho con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn

Có thể hủy hợp đồng bán xe đã được công chứng hay không?

Nhặt được của rơi không trả bị xử lý như thế nào?

Hiện chưa có bình luận(comment) nào. Mời bạn bình luận!

Tin khác đã đăng