Đóng bảo hiểm xã hội bao lâu để được hưởng chế độ thai sản?

(Kiemsat.vn) - Lao động nữ cần đóng BHXH bao lâu trước khi sinh con để đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản là nội dung được rất nhiều bạn đọc quan tâm. Kiemsat.vn trả lời câu hỏi của một số độc giả về vấn đề này.

Đóng bảo hiểm xã hội bao lâu để được hưởng chế độ thai sản?
Đóng bảo hiểm xã hội bao lâu để được hưởng chế độ thai sản?

Người lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con nếu đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

  1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

  2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Sau đây là một số trường hợp cụ thể của bạn đọc khi xác định thời gian đóng BHXH có đủ để hưởng chế độ thai sản khi sinh con hay không:

Câu hỏi 1: Tôi đóng bảo hiểm xã hội được 3 tháng thì chấm dứt hợp đồng lao động, không đóng BHXH nữa. 2 tháng sau lại kí hợp đồng với công ty khác và tiếp tục đóng BHXH cho tới lúc sinh là được 10 tháng đóng BHXH. Như vậy tôi có được hưởng tiền thai sản ko? (Có thai được 1 tháng thì mới kí hợp đồng lần 2 và đóng tiếp bảo hiểm).

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 31 nêu trên, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, bạn đã đóng BHXH được 10 tháng nên vượt mức thời gian đóng BHXH tối thiểu (6 tháng). Do đó, bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con được thực hiện theo quy định tại quy định tại Điều 34, 38, 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Câu hỏi 2: Dự kiến sinh của tôi là tháng 10/2017. Tôi đã đóng BHXH từ tháng 9/2016 nhưng tháng 3/2017 tôi bị nghén phải nghỉ làm và công ty không đóng BHXH. Tháng 4/2017 tôi lại đóng BHXH. Vậy tôi có được hưởng chế độ nghỉ 6 tháng có lương không?

Trả lời:

Dự kiến sinh của bạn là tháng 10/2017, nếu tính theo thời gian dự kiến sinh thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 10/2016 đến tháng 9/2017. Theo thông tin bạn cung cấp, trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con có thể xả ra 2 trường hợp: bạn đã đóng BHXH được 6 tháng (nếu chỉ đóng BHXH thêm tháng 4/2017) hoặc được 11 tháng (nếu liên tục đóng BHXH đến tháng 9/2017). Cả hai trường hợp này, bạn đều đạt thời gian đóng BHXH  tối thiểu 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con nên bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Câu hỏi 3: Tôi bắt đầu làm việc tại Công ty A vào tháng 7/2016 và đến tháng 10/2016 thì tôi bắt đầu đóng BHXH, hiện tại tôi đang mang thai, dự kiến sinh vào cuối tháng 7/2017, như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

Trả lời:

Bạn bắt đầu đóng BHXH từ tháng 10/2016, tính đến cuối tháng 7/2017, bạn đã đóng BHXH được 10 tháng. Tính trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con là từ tháng 7/2016 đến tháng 6/2017, bạn đã đóng BHXH được 10 tháng nên đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Ngọc Nga

 

3 bình luận

  • Cho e hỏi. E làm ở cty tư nhân. E được dự sanh là t5/2018. E đóng BHXH vào tháng 5/2017 đến t10/2017 và e làm hết t12/2017 thì nghỉ việc. Vậy e có dc hưởng chế độ thai sản theo quy định ko ạ.
  • Tôi bắt đầu đóng BHXH vào tháng 5 năm 2016 đến tháng 5 năm 2017 tới tháng 6 tôi nghĩ việc vì bận việc nhà và phát hiện mình mang thai 2 tháng, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không ạ?
  • Cho tôi hỏi là. Tôi tham gia bảo hiểm từ tháng 7-2016.dự kiến sinh của tôi là tháng 10/2107 nhưng làm việc đến tháng 6-2107 tôi phải nghỉ việc. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không

Tin khác đã đăng