Điều kiện nâng lương trước thời hạn

Tôi là một giáo viên kiêm công tác đoàn. Trong năm học vừa qua tôi đã có thành tích xuất sắc trong công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi năm 2016 được Ban chấp hành trung ương đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh tặng bằng khen. Liệu tôi có được nâng lương trước thời hạn không?

Trường hợp bạn hỏi, Kiemsat.vn trả lời như sau:

Theo quy định tại Nghị định số 91/2017/NĐ-CP ngày 31/7/2017 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thi đua, khen thưởng, cá nhân được tặng danh hiệu thi đua hoặc các hình thức khen thưởng ngoài mức tiền thưởng được hưởng theo quy định còn được hưởng một số quyền lợi khác quy định tại Điều 75 Nghị định này, cụ thể như sau:

“Cá nhân được tặng danh hiệu Chiến sĩ thi đua cấp bộ, ban, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương, danh hiệu “Chiến sĩ thi đua toàn quốc”, được tặng Huân chương, danh hiệu vinh dự Nhà nước, “Giải thưởng Hồ Chí Minh”, “Giải thưởng Nhà nước”, ngoài việc được khen thưởng theo quy định của Nghị định này, được ưu tiên xét nâng bậc lương sớm trước thời hạn, ưu tiên cử đi nghiên cứu, học tập, công tác, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ ở trong nước và nước ngoài theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, nâng bậc lương trước thời hạn là một trong các quyền lợi khác mà người đạt danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng được hưởng.

Để được nâng bậc lương trước thời hạn khi đạt thành tích trong thực hiện nhiệm vụ, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động thuộc đối tượng nâng bậc lương trước thời hạn phải đáp ứng các điều kiện quy định tại điểm a khoản 1 Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV Hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động, cụ thể như sau:

“Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Thông tư này đạt đủ 02 tiêu chuẩn quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư này và lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a khoản 1 Điều 2 Thông tư này”.

Đối với trường hợp của bạn, do bạn là viên chức, đã được Trung ương Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh tặng bằng khen nên căn cứ quy định trên đây, để được nâng bậc lương trước thời hạn, bạn phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Tiêu chuẩn 1: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên;

– Tiêu chuẩn 2: Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức.

– Chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên

Do bạn không cung cấp cụ thể ngạch, bậc lương cũng như thời gian nâng bậc lương gần nhất nên bạn có thể căn cứ vào điều kiện nâng bậc lương trước thời hạn trên đây để xác định bạn có đủ điều kiện được nâng lương trước thời hạn hay không. Tuy nhiên, cần lưu ý rằng, số lượng cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hằng năm do tập thể bình chọn mỗi năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Ngọc Nga

Bài viết có liên quan >>>

Quy định mới về thi đua, khen thưởng

Không xét tặng 02 hình thức khen thưởng cấp Nhà nước trong một năm

Hiện chưa có bình luận(comment) nào. Mời bạn bình luận!

Tin khác đã đăng