Điều kiện được tặng Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ

Tôi là giáo viên đã đạt danh hiệu “Chiến sĩ thi đua cơ sở” 5 năm liền và 5 năm liền đều “Hoàn thành xuât sắc nhiêm vụ”. Trước 5 năm đó, tôi đã được UBND tỉnh tặng Bằng khen Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ công tác chữ thập đỏ. Vậy năm nay tôi có thuộc diện đề nghị Thủ tướng tặng Bằng khen hay không?

Trường hợp bạn hỏi, Kiemsat.vn trả lời như sau:

Tiêu chuẩn về các hình thức thi đua khen thưởng hiện được thực hiện theo quy định tại Luật thi đua khen thưởng năm 2003 sửa đổi, bổ sung năm 2005, 2013 và Nghị định số 91/2017/NĐ-CP ngày 31/7/2017 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thi đua, khen thưởng.

Khoản 1 Điều 71 Luật Thi đua, khen thưởng quy định về Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ như sau:

“1. “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ” được tặng cho cá nhân đạt một trong các tiêu chuẩn sau:

a) Đã được tặng bằng khen cấp bộ, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương, đạt danh hiệu “Chiến sỹ thi đua cơ sở” liên tục từ 5 năm trở lên;

b) Lập được thành tích đột xuất.”

Hướng dẫn thực hiện điều này, khoản 1 Điều 30 Nghị định số 91/2017/NĐ-CP quy định:

“1. “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ” để tặng cho cá nhân gương mẫu chấp hành tốt chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đạt một trong các tiêu chuẩn sau:

a) Có thành tích xuất sắc tiêu biểu được bình xét trong các phong trào thi đua do Hội đồng thi đua, khen thưởng trung ương hoặc bộ, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương phát động khi sơ kết, tổng kết 03 năm trở lên;

b) Lập được nhiều thành tích hoặc thành tích đột xuất có phạm vi ảnh hưởng trong bộ, ban, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương;

c) Đã được tặng bằng khen cấp bộ, ban, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương và 05 năm tiếp theo trở lên liên tục hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, trong thời gian đó có 05 sáng kiến được công nhận và áp dụng hiệu quả trong phạm vi cấp cơ sở hoặc mưu trí, dũng cảm, sáng tạo trong chiến đấu, phục vụ chiến đấu, trong thời gian đó có 05 lần được tặng giấy khen trở lên.”

Cá nhân bạn đã được tặng Bằng khen của UBND cấp tỉnh, 5 năm tiếp theo đều “Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ” và đạt danh hiệu “Chiến sĩ thi đua cơ sở” nên căn cứ điểm c khoản 1 Điều 38 Nghị định số 91/2017/NĐ-CP nêu trên, bạn đủ điều kiện đề nghị cấp trên trình Thủ tướng Chính phủ khen thưởng.

Ngọc Nga

Hiện chưa có bình luận(comment) nào. Mời bạn bình luận!

Tin khác đã đăng